Indian war heroes - Major Somnatah Sharma PVC MiD

Indian War Heroes – शौर्यमाला: प्रथम परमवीर चक्र विजेता – मेजर सोमनाथ शर्मा (Major Somnath Sharma, PVC, MiD)

Indian War Heroes – शौर्यमाला: प्रथम परमवीर चक्र विजेता – मेजर सोमनाथ शर्मा (Major Somnath Sharma, PVC, MiD)

“शत्रू आमच्यापासून फक्त ५० यार्डांवर आहेत. आमची संख्या खूप कमी आहे. आम्ही विनाशकारी आगीखाली आहोत. मी एक इंचही माघार घेणार नाही, पण आमच्या शेवटच्या माणसापर्यंत आणि आमच्या बंदूकीच्या शेवटच्या फेरीपर्यंत लढेन”.

भारतीय सैन्यातील प्रथम ‘परमवीर चक्र विजेता’ मेजर सोमनाथ शर्मा.

काश्मीर वाचवण्यासाठी पाकिस्तानी हल्लेखोर आणि आक्रमकांशी लढताना ते शहीद झाले.

मेजर शोमनाथ शर्मा यांचा जन्म ३१ जानेवारी १९२३ रोजी सध्याच्या हिमाचल प्रदेशातील कांगडा येथील डोगरा ब्राह्मण कुटुंबात झाला. लष्करी कुटुंबात जन्मलेल्या, त्याच्या भावंडांसह सर्वांनी सैन्यात सेवा केली होती. नैनितालमधील शेरवुड कॉलेज मध्ये त्यांनी शिक्षण घेतले. नंतर डेहराडूनमधील प्रिन्स ऑफ वेल्स रॉयल मिलिटरी कॉलेजमध्ये प्रवेश घेतला. पुढे २२ फेब्रुवारी १९४२ रोजी त्यांनी प्रतिष्ठित ‘रॉयल मिलिटरी अकादमी, सँडहर्स्ट’मधून पदवी प्राप्त केली आणि दुसऱ्या महायुद्धात ब्रिटीश युद्धाच्या प्रयत्नात सामील होण्याचा निर्णय घेतला. ब्रिटीश भारतीय लष्कराच्या १९व्या हैदराबाद रेजिमेंटच्या ८व्या बटालियनमध्ये नावाने ओळखले जाते. जी बटालियन आता ‘कुमाऊँ रेजिमेंटची चौथी बटालियन’ ह्या नावाने ओळखले जाते.

युद्धात त्यांनी कर्नल के. एस. थिम्मय्या (Kodendera Subayya Thimayya) यांच्या नेतृत्वाखाली आराकान मोहिमेत जपानी लोकांशी लढा दिला. त्यांच्या शौर्यासाठी, लेफ्टनंट सोमनाथ शर्मा यांना ‘मेंशन्ड इन-डिस्पॅच‘ (Mentioned in Dispatches – MiD) मध्ये स्थान मिळाले. लेफ्टनंट सोमनाथचे काका कॅप्टन के. डी. वासुदेव हे देखील मलायन मोहिमेत जपानी लोकांशी लढत होते आणि सोमनाथांवर काकांचा खूप प्रभाव होता. दुर्दैवाने, त्यांचे काका कॅप्टन वासुदेव मोहिमेदरम्यान लढाईत वीरगती प्राप्त झाले.

१९४६ मध्ये भारतीय लष्कराच्या १९व्या हैदराबाद रेजिमेंटची ८वी बटालियनचे विघटन करून ‘४ कुमाऊं’ बटालियनमध्ये रूपांतर करण्यात आले. भारताच्या स्वातंत्र्यानंतर, १९४७ च्या दरम्यान लेफ्टनंट सोमनाथ बटालियनमध्ये ‘डी कंपनी’च्या कमांडिंग मेजरच्या पदापर्यंत पोहोचले.

स्वातंत्र्यानंतर दुर्दैवाने, पाकिस्तानातून पाठवलेले आणि पाकिस्तानी सैन्याच्या पाठिंब्याने पाठवलेले ‘लष्कर आदिवासी’ टोळीवाले आणि हल्लेखोर यांनी काश्मीरमध्ये घुसखोरी करण्यास सुरुवात केली, ज्यामुळे मोठ्या प्रमाणात मानवतावादी संकट निर्माण झाले. ऑक्टोबर, १९४७ च्या अखेरीस जम्मू आणि काश्मीर राज्याचे सैन्य नष्ट होण्याच्या मार्गावर होते, म्हणून या हल्लेखोरांची घुसखोरी थांबवण्यासाठी भारतीय सैन्याला विमानाने श्रीनगरला नेण्यात आले.

indian-troops-in-srinagar-kashmir-airport-oct-27-1947
indian-troops-in-srinagar-kashmir-airport-oct-27-1947, Photo Courtesy: https://www.thebetterindia.com/73888/major-somnath-sharma-first-param-vir-chakra-recipient/

४ कुमाऊं‘ बटालियन ह्या एअरलिफ्टचा एक भाग होता. मेजर सोमनाथ शर्मा यांचा हॉकी खेळताना नुकताच हात मोडला होता. त्यांचा हात अजूनही प्लास्टरमध्येच होता, परंतु त्यांनी काश्मीरला जाण्याऱ्या कंपनीत सामील होण्याचा आग्रह धरला. त्यामुळे मेजर सोमनाथ शर्मा काश्मीरमध्ये ‘डी कंपनी’सोबत आले. ३ नोव्हेंबर, १९४७ रोजी, डी कंपनीसह ४ कुमाऊंमधून ३ कंपन्यांना गस्तीसाठी बडगाम भागात पाठवण्यात आले. या भागात पाकिस्तानी हल्लेखोरांनी किती घुसखोरी केली आहे, हे तपासण्याची कामगिरी ह्या कंपनीवर होती. परंतु दिवसभरात त्यांना काहीही सापडले नाही, म्हणून, २ कंपन्या दुपारी २ वाजता श्रीनगरला परत आल्या. फक्त, मेजर शर्मा यांच्या ‘डी कंपनी’ला दुपारी ३ वाजेपर्यंत आणखी एक तास पहारा ठेवण्याचे आदेश देण्यात आले.

मेजर शर्मा यांची ‘डी कंपनी’ मोकळ्या जागेत होती आणि आजूबाजूला नागरी निवासी इमारती होत्या. दुपारी २.३५ वाजता, आजूबाजूच्या रहिवासी इमारतींमधून कंपनीवर अचानक रायफल गोळीबार झाला, परंतु मेजर शर्मा यांनी रहीवाशी भागातील नागरिकांना धोका होऊ शकतो म्हणून गोळीबार करण्याचा आदेश दिला नाही. भारतीय सैन्य खंदकात होते, म्हणून त्यांचा बचाव झाला. त्यामुळे शत्रूचा गोळीबार डी कंपनीला रोखू शकला नाही.

त्या शत्रूच्या छत्रछायेखाली जवळपास ७०० लष्करी आदिवासी बंडखोर बडगामपासून गुलमर्गच्या मार्गावर येऊन थांबले होते! लवकरच, डी कंपनीला या दहशतवाद्यांनी तिन्ही बाजूंनी वेढले, आणि हलक्या तोफांच्या गोळयांने आणि गोळीबाराने परिसर हादरला!

मेजर सोमनाथ यांना हे मैदान राखण्याचे महत्त्व कळले आणि कंपनीतील सैन्याला या प्रगत आदिवासी बंडखोरांवर गोळीबार करण्याचे आदेश दिले. त्यांच्या लक्षात आले की, जर बडगामचा ताबा सुटला तर, श्रीनगरला जाणारा मार्ग मोकळा पडेल, आणि पुढे विमानतळालाही धोका निर्माण होईल. स्वत: शत्रूवर गोळीबार करत, मेजर शर्मा त्याने आणि त्यांच्या सैन्य लष्कर जमातींच्या आदिवासी बंडखोरांवर वरचढ होऊन, त्यांचा हल्ला जवळजवळ संपुष्टात आणला. त्यांनी आपल्या रेडिओ ऑपरेटरला श्रीनगरहून कंपनीच्या मजबूतीसाठी मदत पाठविण्याची विनंती केली. आपल्या सहकाऱ्यांचा उत्साह आणि धैर्य वाढवण्यासाठी आणि शत्रूवर गोळीबार करण्यासाठी एका खंदकातून दुसऱ्या खंदकाकडे धाव घेत होते.

पण मेजर सोमनाथ शर्मा यांची ‘डी कंपनी’ जवळजवळ संपण्याच्या मार्गावर होती! दारुगोळा संपत चालला होता, पण शत्रूची संख्या प्रचंड होती. आणि शत्रूचा रायफल चार्ज चालूच होता, परंतु मेजर शर्मा ह्यांच्या डी कंपनीच्या जवानांनी जवळपास ३०० घुसखोरांना यमसदनी पाठविले. शत्रू खंदकासमोर मरत होता. अजूनही हाताला प्लास्टर लावलेले मेजर शर्मा जवानांच्या बंदूकीत गोळ्या भरण्यासाठी झटत होते. मेजर शर्मा यांनी स्वत: एलएमजी (Light Machine Gun) चालवण्याची जबाबदारी घेतली आणि शत्रूवर गोळीबार चालू केला. तेवढ्यात त्यांच्याजवळ मोर्टारचा गोळा येऊन त्याचा स्फोट झाला आणि मेजर जखमी होवून खाली पडले.

अंगावर घाव पडल्याने रक्तस्त्राव होवून त्यांचे त्याचे शरीर फाटले, हाडे तुटली. पण तशा अवस्थेत ही त्यांच्या हाताला रेडिओ मिळाल्यावर तो ब्रिगेड मुख्यालयात त्यांनी शेवटचा संदेश पाठविला, “शत्रू आमच्यापासून फक्त ५० यार्डांवर आहेत. आमची संख्या खूप कमी आहे. आम्ही विनाशकारी आगीखाली आहोत. मी एक इंचही माघार घेणार नाही, पण आमच्या शेवटच्या माणसापर्यंत आणि आमच्या बंदूकीच्या शेवटच्या फेरीपर्यंत लढेन”.

मेजर शर्मा यांची ‘डी कंपनी’ दुर्दैवाने शत्रूच्या हाती लागली. या हल्ल्यातून बहुतांश कंपनी बचावली असली तरी, मेजर सोमनाथ शर्मासह डी कंपनीच्या २० जवान आणि १ जेसीओ (Junior Commissioned Officer) या कारवाईत देशासाठी शहीद झाले. पुढे ‘कुमाऊँ रेजिमेंटच्या १ल्या बटालियन’ने बडगामचा ताबा घेतला आणि त्यांना ‘डी कंपनी’ने मारलेल्या ३०० आदिवासी बंडखोरांची प्रेते सापडली.

पण शत्रूने त्यांचा खरा घृणास्पद चेहरा दाखवला. मेजर सोमनाथ शर्माचा यांचा मृतदेह सापडला होता, पण शत्रूने अगदी निराशेपोटी त्यांच्या चेहऱ्याचे विद्रुपीकरण केले होते. त्यांचा चेहरा आणि शरीर ओळखू येत नव्हते. केवळ कमरे लावलेल्या पिस्तुलाच्या चामड्याच्या होल्स्टरने आणि त्यांच्या छातीवरील खिशात नेहमी असलेली श्री भगवद्गीतेच्या काही पानांचे छोटे पुस्तक यामुळेच त्यांची ओळख पटली.

तीन वर्षानंतर २६ जानेवारी १९५० रोजी, काश्मीर वाचवण्यासाठी त्यांच्या शौर्य आणि सर्वोच्च बलिदानासाठी, त्यांना मरणोत्तर परमवीर चक्र प्रदान करण्यात आले. भारतीय सैन्यातील ते प्रथम ‘परमवीर चक्र विजेता’ (First recipient of Param Veer Chakra) ठरले.

मेजर सोमनाथ शर्मा ह्यांनी ३ नोव्हेंबर, १९४७ रोजी वयाच्या अवघ्या २४व्या वर्षी देशासाठी बलिदान दिले.

आणि योगयोग पहा, मेजर सोमनाथ ह्यांच्या भावाची सासू ‘सावित्रीबाई खानोलकर’ ह्यांनी ह्या परमवीर चक्राची निर्मीती केली होती.

अशा पराक्रमी शहीद मेजर सोमनाथ शर्मा यांना आपणा सर्वांकडून आदरांजली!

जय हिंद!

Indian War Heroes – शौर्यमाला: प्रथम परमवीर चक्र विजेता – मेजर सोमनाथ शर्मा PVC, MiD – लेखनाचे प्रताधिकार: लेखकी आणि संकलक: चारुदत्त सावंत यांच्याकडे राखीव. तळेगाव दाभाडे, पुणे. भ्रमणध्वनी आणि Whataspp क्रमांक – 8999775439, 9225605968

लेखाच्या शिर्षकात उल्लेख केलेल्या शब्दांचा अर्थ पुढीलप्रमाणे:
PVC: Param Veer Chakra
MiD: Mentioned in Dispatches

संदर्भ आणि ऋणनिर्देशन :

  1. Cover Image Courtesy: https://www.indiatimes.com/news/india/major-somnath-sharma-the-first-recipient-of-the-param-vir-chakra-indias-braveheart-504821.html
  2. 1971 War Book Series on Facebook: https://www.facebook.com/profile.php?id=100063880773399
  3. https://www.facebook.com/permalink.php?story_fbid=325055169633840&id=100063880773399&cft[0]=AZXjZv2hXcryZOZL8RkGEvDYPxOu0LEQNfOFyPwQlWFyZzZsSHW9JUSK6fi8VmWcRaQm43pTuyfROjOunWgaD6BLYmHGLxtBikar-3pZJfRzOc-piG2oXroOKMgenTdtFFgWcIpre9aT8ZpRn6YVA4W4&tn=%2CO%2CP-R.
  4. Photo By: https://www.thebetterindia.com/73888/major-somnath-sharma-first-param-vir-chakra-recipient/,
  5. Photo: https://hi.wikipedia.org/w/index.php?curid=893235
  6. Postal Stamp Inage by: By India Post, Government of India – [1] [2], GODL-India, https://commons.wikimedia.org/w/index.php?curid=74405497
  7. Read Comic about Major Somnath Sharma: https://www.exoticindiaart.com/book/details/major-somnath-sharma-param-vir-chakra-awardee-nau012/?currency=JPY#sharebyemail
  8. War Musium Photo: By DiplomatTesterMan, CC BY-SA 4.0 https://creativecommons.org/licenses/by-sa/4.0, via Wikimedia Commons.

मेजर सोमनाथ शर्मा संदर्भातील छायाचित्रे – Photo Gallery


बालभारतीच्या कवितेची गाणी – भाग ते ७ ही लेखमाला माझ्या ब्लॉगवर मी केलेली आहे. आमच्या रेडिओ जयमालावर ह्या लेखांचे श्राव्य रूपांतर केले आहे ते खालील लिंकवर ऐकू शकता:
https://charudattasawant.com/radio-jaymala-playlists/


ह्या लेखात काही सुधारणा अपेक्षित असतील तर त्या आम्हास नक्की कळवाव्यात.


आजचा हा भाग आपणास आवडला असणार यात शंका नाही, पुढील भाग वाचण्यास चूकवू नका. आजच सदस्य नोंदणी करा. फक्त खालील जागेत आपला ई-मेल आयडी टाका. निशुल्क नोंदणी करा.


Similar Posts

आपल्या प्रतिक्रिया येथे नोंदवा - Leave a Reply